Tiffy Dey (Chlorpheniramine 2 mg + Paracetamol 325 mg + Phenylephrine 2 mg) ยาบรรเทาอาการหวัด คัดจมูก น้ำมูกไหล และอาการปวดศีรษะรวมถึงมีไข้ ทิฟฟี่ เดย์ ขนาดบรรจุ 4 เม็ด/แผง

Thai Nakorn Patana
Tiffy Dey (Chlorpheniramine 2 mg + Paracetamol 325 mg + Phenylephrine 2 mg) ยาบรรเทาอาการหวัด คัดจมูก น้ำมูกไหล และอาการปวดศีรษะรวมถึงมีไข้ ทิฟฟี่ เดย์ ขนาดบรรจุ 4 เม็ด/แผง
Tiffy Dey (Chlorpheniramine 2 mg + Paracetamol 325 mg + Phenylephrine 2 mg) ยาบรรเทาอาการหวัด คัดจมูก น้ำมูกไหล และอาการปวดศีรษะรวมถึงมีไข้ ทิฟฟี่ เดย์ ขนาดบรรจุ 4 เม็ด/แผง
Tiffy Dey (Chlorpheniramine 2 mg + Paracetamol 325 mg + Phenylephrine 2 mg) ยาบรรเทาอาการหวัด คัดจมูก น้ำมูกไหล และอาการปวดศีรษะรวมถึงมีไข้ ทิฟฟี่ เดย์ ขนาดบรรจุ 4 เม็ด/แผง
Tiffy Dey (Chlorpheniramine 2 mg + Paracetamol 325 mg + Phenylephrine 2 mg) ยาบรรเทาอาการหวัด คัดจมูก น้ำมูกไหล และอาการปวดศีรษะรวมถึงมีไข้ ทิฟฟี่ เดย์ ขนาดบรรจุ 4 เม็ด/แผง
ตัวยาผสมประกอบด้วยตัวยาพาราเซตามอล 500 mg. คลอเฟนิรามีน 2 mg. และฟีนิลเอฟรีน 10 mg. ช่วยบรรเทาอาการหวัด คัดจมูก น้ำมูกไหล และอาการปวดศีรษะรวมถึงมีไข้ร่วมด้วย
thb 49.0

Tiffy Dey

ตัวยาสำคัญ 

  • Paracetamol 500 mg
  • Chlorpheniramine 2 mg
  • Phenylephrine 10mg

ลักษณะเม็ดยา   

เม็ดยาทรงกลมสีเหลือง มีอักษรTIFFYบนเม็ดยา

ข้อบ่งใช้

ใช้บรรเทาอาการคัดจมูก น้ำมูกไหล น้ำตาไหล คันคอ จาม ปวดศีรษะ และเป็นไข้อันเนื่องมาจากโรคภูมิแพ้ โรคหวัด หรือไข้ละอองฟาง

ขนาดการรักษา

  • ในผู้ใหญ่  รับประทานครั้งละ 1-2 เม็ด ทุก4-6ชั่วโมง
  • ในเด็กอายุ 6-12ปี รับประทานครั้งละ 1 เม็ด ทุก4-6ชั่วโมง

ขนาดบรรจุ  1แผง บรรจุ 4เม็ด

ข้อแนะนำ

  1. รับประทานยานี้ก่อนหรือพร้อมอาหารหรือหลังอาหารก็ได้
  2. ไม่ควรใช้ยานี้ติดต่อกันเกิน 5 วัน เพราะจะทำให้เป็นพิษต่อตับได้
  3. ระวังการใช้ยานี้ร่วมกับยาที่มีฤทธิ์กดประสาทส่วนกลาง เช่นยานอนหลับ
  4. ยามีฤทธิ์ทำให้ง่วงซึม ระวังในการขับขี่ยานพาหนะ
  5. ระวังการใช้ยาในสตรีมีครรภ์ หรือหญิงให้นมบุตร
  6. ยานี้อาจทำให้ปากแห้งคอแห้ง วิงเวียนศีรษะ เสมหะเหนียวข้น และเม็ดเลือดผิดปกติได้

ข้อห้าม

  1. ห้ามใช้ในคนที่แพ้ส่วนประกอบอย่างใดอย่างหนึ่งของยานี้
  2. ห้ามใช้ยานี้ร่วมกับกลุ่ม Monoamine oxidase inhibitors (MAOIs)
  3. ห้ามใช้ในคนที่มีความดันโลหิตสูง โรคหัวใจ โรคไต หรือโรคเกี่ยวกับต่อมไทรอยด์
  4. ห้ามใช้ยานี้ในเด็กอายุต่ำกว่า 1 ปี ผู้ที่กำลังมีอาการหอบหืด โรคต้อหิน ต่อมลูกหมากโตหรือปัสสาวะขัด
  5. เลี่ยงการใช้ยานี้กับแอลกอฮอล์

การเก็บรักษา

เก็บอุณหภูมิต่ำกว่า 30 องศาเซลเซียส

หมายเหตุ: HonestDocs ไม่ได้ขายยา แต่จัดซื้อยาที่เภสัชกรจ่ายได้จากร้านขายยา และจัดส่งยาถึงที่หมายเพื่อความสะดวกของคุณ ในกรณีที่คุณหายาที่ต้องการใกล้ที่อยู่ไม่ได้ หรือป่วยหนักจนไม่สามารถออกไปซื้อยาได้ แต่หากมีอาการป่วยแนะนำให้ไปพบแพทย์

 

สินค้าที่คุณน่าจะสนใจ
Tylenol (Paracetamol) 650 mg ยาเม็ดชนิดออกฤทธิ์นาน เป็นยาในกลุ่มลดไข้ บรรเทาอาการปวดเล็กน้อยถึงปานกลาง ลดไข้นานถึง 8 ชั่วโมง ไม่ระคายเคืองกระเพาะอาหาร
thb 69.0
ยาน้ำตัวยา Loratadine รักษาอาการแพ้ต่างๆ เช่น แพ้เกสรดอกไม้ ลมพิษ ผื่นคัน ระคายเคืองที่ตา คันจมูก และอาการจาม
thb 89.0
Ibuprofen แบรนด์ Mega We Care ยาบรรเทาอาการปวด ลดไข้ และอักเสบบริเวณต่าง ๆ ซึ่งเม็ดยาอยู่ในรูป Soft Capsule ที่สามารถแตกตัวและดูดซึมได้เร็วกว่ายาเม็ดรูปแบบ Tablet ทั่วไป
thb 119.0

โปรแกรมตรวจสุขภาพที่คุณน่าจะสนใจ
ล้างสารพิษในเลือดด้วยการทำดีท็อกซ์ ปลอดภัย ไม่มีผลข้างเคียง
thb 9800.0
ริดสีดวงทวารเป็นอีกโรคหนึ่งที่เกิดจากการดำรงชีวิตที่ไม่ถูกสุขลักษณะนัก หลายคนมักจะเรียกโรคนี้ว่าเป็นโรคหนึ่งของคนวัยทำงาน
thb 45000.0
เพราะสุขภาพเป็นเรื่องสำคัญ การตรวจสุขภาพจึงเป็นการเช็คว่าสภาพร่างกายเราพร้อมแค่ไหน
thb 2850.0

ขั้นตอนการใช้บริการ

  • ขั้นตอนที่ 1

    เลือกดูยาที่คุณต้องการ

  • ขั้นตอนที่ 2

    เพิ่มเราเป็นเพื่อนในไลน์ @honestdocs แล้วแจ้งตัวยาและสถานที่จัดส่ง เพื่อให้ทีมงานคำนวณยอดโอน

    หมายเหตุ:
    1) เราไม่ได้เป็นร้านขายยา เราซื้อยาจากร้านขายยาที่มีใบอนุญาติและจัดส่งให้คุณเพื่อความสะดวกเท่านั้น
    2) ราคายาบนหน้าเว็บ เป็นราคาโดยประมาณ

    3) เราไม่จัดส่งยาที่อยู่ในกลุ่มยาควบคุมพิเศษ ที่ต้องสั่งจ่ายโดยแพทย์เท่านั้น

  • ขั้นตอนที่ 3

    รอรับยา

    “ส่งธรรมดา” ทั่วประเทศภายใน 3 วัน ด้วย EMS "ส่งด่วน" ใน กทม. ภายใน 24 ชม. ด้วยแมสเซนเจอร์

  • ขั้นตอนที่ 4

    แจ้งเบอร์โทรที่ใช้สมัครสมาชิกเว็บกับทีมงานในไลน์ @honestdocs เพื่อรับเหรียญฟรี 10%

คำถามที่ถามบ่อยเกี่ยวกับยาชนิดนี้

ถ้าฟันหน้าหักครึ่งซีกจะทำอย่างไรได้บ้างครับ
คำถามนี้ได้การตอบจากพยาบาลผู้เชี่ยวชาญ