ถามหมอ เกี่ยวกับ 'Mirtazapine'

เราจะไม่เปิดเผยชื่อและข้อมูลส่วนตัวของคุณ


แนบไฟล์ (รูปหรือวิดีโอ)
เช่น ประวัติการรักษา รูปหรือวิดีโอแสดงอาการที่เป็น (ถ้ามี) *
เช่น ประวัติการรักษา รูปของอาการ (ถ้ามี) ไม่ต้องห่วง! เราเก็บไฟล์ของคุณเป็นความลับ มีแค่คุณกับคุณหมอเท่านั้นที่ดูไฟล์ได้
* ไม่ต้องห่วง! เราเก็บไฟล์ของคุณเป็นความลับ มีแค่คุณกับคุณหมอเท่านั้นที่เข้าถึงได้

คำตอบที่คุณจะได้เป็นเพียงความเห็นจากแพทย์ ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรค โปรดพบแพทย์ที่สถานพยาบาลเพื่อการรักษาที่ถูกต้อง เหตุฉุกเฉิน โทร. 1669

รับทราบและถามคำถาม
June 14, 2019 13:21

เป็นโรคซึมเศร้ากินยา mirtazapine (ค่อยๆ เริ่มกินจากครึ่งเม็ด ปัจจุบันกินอยู่ที่ 45mg) มาเกือบครึ่งปี น้ำหนักขึ้นมา 10 กิโลกรัม และยังมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นอีก อยากทราบว่ามันขึ้นเร็วหรือมากเกินไปไหม อยากจะเปลี่ยนเป็นยาที่ไม่ส่งผลกับน้ำหนักตัวหรือไม่ทำให้น้ำหนักตัวเพิ่ม ตอนนี้กลายเป็นไม่มั่นใจในตัวเอง ไม่ค่อยกล้าออกไปไหน ใส่เสื้อผ้าที่มีไม่ได้ ท้องผูก เครียด กังวลเรื่องน้ำหนักตัว โรคอ้วนและโรคอื่นๆที่จะมากับความอ้วน

ตอบโดยแพทย์ที่มีใบอนุญาต (คำตอบนี้เป็นการให้คำแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล)
สวัสดีครับ ยา Mirtazapine เป็นยาที่มีผลข้างเคียงทำให้มีน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นได้ง่ายครับ ถ้าหากน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นมากเกินไปหลังรับประทานยาก็สามารถกลับไปปรึกษาจิตแพทย์เพื่อตรวจประเ...... (แสดงทั้งหมด)
0 คนเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์ คุณเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์หรือไม่
December 10, 2019 15:54 สวัสดีครับ ถ้าหากได้รับการรักษาด้วยยา Sertraline และ Mirtazapine ก็มีโอกาสที่จะเป็นโรคซึมเศร้าได้ครับ แต่ถ้าหากต้องการทราบการวินิจฉัยที่แน่ชัดจริงๆหมอก็แนะนำว่าควรสอบถามจากจิตแ...... (แสดงทั้งหมด)
0 คนเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์ คุณเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์หรือไม่
December 10, 2019 15:54 สวัสดีครับ ถ้าหากได้รับการรักษาด้วยยา Sertraline และ Mirtazapine ก็มีโอกาสที่จะเป็นโรคซึมเศร้าได้ครับ แต่ถ้าหากต้องการทราบการวินิจฉัยที่แน่ชัดจริงๆหมอก็แนะนำว่าควรสอบถามจากจิตแ...... (แสดงทั้งหมด)
0 คนเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์ คุณเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์หรือไม่
June 14, 2019 13:21

เป็นโรคซึมเศร้ากินยา mirtazapine (ค่อยๆ เริ่มกินจากครึ่งเม็ด ปัจจุบันกินอยู่ที่ 45mg) มาเกือบครึ่งปี น้ำหนักขึ้นมา 10 กิโลกรัม และยังมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นอีก อยากทราบว่ามันขึ้นเร็วหรือมากเกินไปไหม อยากจะเปลี่ยนเป็นยาที่ไม่ส่งผลกับน้ำหนักตัวหรือไม่ทำให้น้ำหนักตัวเพิ่ม ตอนนี้กลายเป็นไม่มั่นใจในตัวเอง ไม่ค่อยกล้าออกไปไหน ใส่เสื้อผ้าที่มีไม่ได้ ท้องผูก เครียด กังวลเรื่องน้ำหนักตัว โรคอ้วนและโรคอื่นๆที่จะมากับความอ้วน

ตอบโดยแพทย์ที่มีใบอนุญาต (คำตอบนี้เป็นการให้คำแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล)
สวัสดีครับ ยา Mirtazapine เป็นยาที่มีผลข้างเคียงทำให้มีน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นได้ง่ายครับ ถ้าหากน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นมากเกินไปหลังรับประทานยาก็สามารถกลับไปปรึกษาจิตแพทย์เพื่อตรวจประเ...... (แสดงทั้งหมด)
0 คนเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์ คุณเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์หรือไม่