กินยาคุมเมอซิลอนมา3-4เดือนแล้ว มีอาการผื่นขึ้นตามตัวไปหาหมอ หมอบอกว่าอาจจะเกิดจากสารที่มากระตุ้นตลอดเวลาให้สังเกตดูประจำวันว่าสัมผัสกับอะไร แต่นู๋สังเกตดูไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงแม้แต่ครีมทาผิว สงสัยว่า เกิดจากการแพ้ยาคุม เมอซิลอน เป็นไปได้ไหมคะ เพราะยาคุมเป็นยาที่ต้องทานทุกวันค่ะ
คำถามนี้ได้การตอบจากเภสัชกรผู้เชี่ยวชาญ

ดูคำถามและคำตอบอื่นๆที่คล้ายกัน

กินยาคุมเมอซิลอนไป21 เม็ด แต่หยุดไป 6 วัน วันที่ 7 เริ่มเม็ดใหม่เลยซึ่งมันผิด มีโอกาสท้องไหมคะ จริงๆต้องหยุดไป 7 วัน กินเม็ดใหม่วันที่ 8 วอนหมอตอบคำถามด้วยนะคะ
คำถามนี้ได้การตอบจากแพทย์ที่มีใบอนุญาต (คำตอบนี้เป็นการให้คำแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรค หรือการรักษา)

ถามหมอ

เราจะไม่เปิดเผยชื่อและข้อมูลของคุณ


แนบไฟล์ (รูปหรือวีดีโอ)
เช่น ประวัติการรักษา รูปหรือวีดีโอของอาการ (ถ้ามี) *
เช่น ประวัติการรักษา รูปของอาการ (ถ้ามี) ไม่ต้องห่วง! เราเก็บไฟล์ของคุณเป็นความลับ มีแค่คุณกับคุณหมอเท่านั้นที่เห็นไฟล์ได้ค่ะ
* ไม่ต้องห่วง! เราเก็บไฟล์ของคุณเป็นความลับ มีแค่คุณกับคุณหมอเท่านั้นที่เห็นไฟล์ได้ค่ะ

คำตอบที่คุณจะได้เป็นเพียงความเห็นจากแพทย์ ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรค โปรดพบแพทย์ที่สถานพยาบาลเพื่อการรักษาที่ถูกต้อง เหตุฉุกเฉิน โทร. 1669

รับทราบและถามคำถาม
ดูในแอป